Doanh nghiệp đang không biết ngày nào phải nộp mẫu 03/DL-HDDT. Mời ban đọc bài viết dưới đây để biết rõ nhé.

CẢNH BÁO QUAN TRỌNG:

QUÝ 04/2021 CÓ PHẢI NỘP KÈM THÊM PHỤ LỤC Mẫu 03/DL-HĐĐT cùng TỜ KHAI THUÊ GTGT HAY KHÔNG?

CHÚ Ý: Bài viết này chỉ dành cho các doanh nghiệp triển khai thực hiện Nghị định 123/2020 trong giai đoạn 1 từ 11/2021 – 31/03/2022 cho 6 tỉnh, thành phố, gồm: Hà Nội, Thành phố Hồ Chí Minh, Quảng Ninh, Hải Phòng, Phú Thọ và Bình Định

57 tỉnh thành còn lại chưa nằm trong đợt triển khai chuyển đổi hóa đơn điện tử theo TT78 trong khoảng thời gian từ 11/2021-31/03/2021 thì bỏ qua bài viết này cho đỡ đau đầu gây hoang mang.

Hay nói cách khác 57 tỉnh thành còn lại QUÝ 04/2021 KHÔNG PHẢI nộp kèm phụ lục Mẫu 03/DL-HĐĐT.

======================================

Quay trở lại với các tổ chức, cá nhân thuộc 06 tỉnh thành: Hà Nội, Thành phố Hồ Chí Minh, Quảng Ninh, Hải Phòng, Phú Thọ và Bình Định CHÚ Ý các bạn phải đọc hết bài viết này nếu không có thể sẽ bị phạt vì nộp thiếu biểu mẫu..

Theo quy định tại điều 60 nghị định 123/2020/NĐ-CP quy định về việc chuyển tiếp đối với hóa đơn như sau:

Điều 60. Xử lý chuyển tiếp

1. Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế đã thông báo phát hành hóa đơn đặt in, hóa đơn tự in, hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế hoặc đã đăng ký áp dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế, đã mua hóa đơn của cơ quan thuế trước ngày Nghị định này được ban hành thì được tiếp tục sử dụng hóa đơn đang sử dụng kể từ ngày Nghị định này được ban hành đến hết ngày 30 tháng 6 năm 2022 và thực hiện các thủ tục về hóa đơn theo quy định tại các Nghị định: số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

Trường hợp từ ngày Nghị định này được ban hành đến ngày 30 tháng 6 năm 2022, trường hợp cơ quan thuế thông báo cơ sở kinh doanh chuyển đổi để áp dụng hóa đơn điện tử theo quy định tại Nghị định này hoặc Nghị định số 119/2018/NĐ-CP ngày 12 tháng 9 năm 2018, nếu cơ sở kinh doanh chưa đáp ứng điều kiện về hạ tầng công nghệ thông tin mà tiếp tục sử dụng hóa đơn theo các hình thức nêu trên thì cơ sở kinh doanh thực hiện gửi dữ liệu hóa đơn đến cơ quan thuế theo Mẫu số 03/DL-HĐĐT Phụ lục IA ban hành kèm theo Nghị định này cùng với việc nộp tờ khai thuế giá trị gia tăng. Cơ quan thuế xây dựng dữ liệu hóa đơn của các cơ sở kinh doanh để đưa vào cơ sở dữ liệu hóa đơn và đăng tải trên Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Thuế phục vụ việc tra cứu dữ liệu hóa đơn.

2. Đối với cơ sở kinh doanh mới thành lập trong thời gian từ ngày Nghị định này được ban hành đến ngày 30 tháng 6 năm 2022, trường hợp cơ quan thuế thông báo cơ sở kinh doanh thực hiện áp dụng hóa đơn điện tử theo quy định tại Nghị định này thì cơ sở kinh doanh thực hiện theo hướng dẫn của cơ quan thuế. Trường hợp chưa đáp ứng điều kiện về hạ tầng công nghệ thông tin mà tiếp tục sử dụng hóa đơn theo quy định tại các Nghị định: số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ thì thực hiện như các cơ sở kinh doanh nêu tại khoản 1 Điều này.

NHƯ VẬY:

+ Kể từ NGÀY 19/10/2020 (ngày Nghị định 123.2020) được ban hành tất cả những DN nào thuộc 06 tỉnh thành triển khai chuyển đổi HDDT TT78 giai đoạn 1: Hà Nội, Thành phố Hồ Chí Minh, Quảng Ninh, Hải Phòng, Phú Thọ và Bình Định mà “ĐƯỢC” cơ quan thuế THÔNG BÁO cơ sở kinh doanh CHUYỂN ĐỔI để áp dụng hóa đơn điện tử theo ND123/2020 (TT78) mà CHƯA CHUYỂN ĐỔI TRONG QUÝ 04.2021 (Từ 19/10/2021-31/12/2021). Vẫn tiếp tục sử dụng mẫu hóa đơn điện tử theo mẫu cũ thì kỳ báo cáo thuế Quý 04/2021 NGOÀI VIỆC NỘP TỜ KHAI THUẾ GTGT thì tổ chức cần đính kèm thêm mẫu phụ lục 03/DL-HĐĐT (Mẫu này đã được cập nhật trong phiên bản HTKK 4.6.5 như hình ảnh đính kèm bài viết)

CHÚ Ý: Trong phụ lục 03/DL-HĐĐT chỉ liệt kê các hoá đơn giấy đặt in, tự in, HĐĐT mẫu cũ loại không có mã CQT mà Doanh nghiệp đã xuất trong quý 4 thôi, KHÔNG liệt kê hoá đơn điện tử có mã loại mới theo TT78 và NĐ123!

TÓM LẠI: Theo ND 123/2020 chỉ những DN nhận được thông báo chuyển đổi sang TT78 mà chưa chuyển đổi thì mới phải nộp đính kèm phụ lục 03/DL-HDDT. Nhưng vì có 1 số chi cụ Thuế cán bộ nhắc nhở DN vẫn đính kèm phụ lục 03 khi kèm tờ khai thuế GTGT quý 04/2021.

Nên để THẬN TRỌNG thì TẤT CẢ NHỮNG ĐƠN VỊ NÀO ĐÃ CHUYỂN ĐỔI HDDT SANG ND123/2020 (TT78) TRONG QUÝ 4 THÌ ngoài tờ khai thuế GTGT Q04/2021 thì kế toán LẬP ĐÍNH KÈM thêm PHỤ LỤC 03/DL-HĐĐT và chỉ liệt kê các mẫu hoá đơn giấy, điện tử CŨ mà DN đã xuất trong quý 04/2021. KHÔNG liệt kê HDDT có mã loại mới theo TT78 & ND123 vào phụ lục này.

Hoặc không thì kế toán liên hệ cán bộ quản lý thuế đơn vị mình để biết tình hình cụ thể và hoàn thành đầy đủ mẫu tờ khai theo quy định kịp thời.

Những đơn vị không nằm trong diện chuyển đổi HDDT sang TT78 trong đợt này(57 tỉnh thành còn lại) vẫn đang sử dụng HDDT CŨ thì KHÔNG CẦN đính kèm PHỤ LỤC 03/DL-HĐĐT mà CHỈ CẦN NỘP tờ khai thuế giá trị gia tăng mà thôi.

Trên đây là bài chia sẻ của Mộc Lan trả lời cho câu hỏi BÁO CÁO THUẾ QUÝ 04/2021 CÓ PHẢI NỘP KÈM PHỤ LỤC Mẫu 03/DL-HĐĐT HAY KHÔNG? mà trong mấy ngày nay khắp các diễn đàn được rất nhiều người hỏi nhưng chưa nhận được câu trả lời cụ thể, rõ ràng.

Mong rằng các bài chia sẻ của Mộc Lan sẽ giúp các bạn CẬP NHẬT KỊP THỜI những thay đổi về THUẾ trong thời gian KHỦNG HOẢNG VỀ LUẬT này. Giúp Kế Toán có thêm 3 PHẦN HÀO HỨNG – 7 PHẦNTỰ TIN khi làm KẾ TOÁN THUẾ.

>> Xem thêm: CÁC LỖI KHAI SAI DỮ LIỆU TRÊN HSKT VÀ ĐIỂM MỚI CỦA TT 80/2021/TT-BTC

Nguồn: Mộc Lan

 

——

DÙNG THỬ PHẦN MỀM KẾ TOÁN & BÁN HÀNG MAXV

**Phần mềm Kế toán tiện ích, kiểm soát tốt chứng từ và lên Báo cáo tài chính chuẩn xác.

**Phần mềm Bán hàng quản lý hàng hóa hiệu quả

CÔNG TY CỔ PHẦN PHẦN MỀM MAXV VIỆT NAM

Hotline: 0382 325 225  — Tư vấn: 0862 325 225

Email: Softmaxv@gmail.com || Facebook: Phần Mềm Kế Toán Bán Hàng Maxv