Trong bài viết: “03 VẤN ĐỀ PHÁT SINH VỀ CHI PHÍ TIỀN ĐIỆN KẾ TOÁN CẦN BIẾT”. Mời bạn đọc tham khảo.

1. Chi hộ tiền điện nước có phải xuất hóa đơn cho bên đi thuê hay không khi Doanh nghiệp (DN) không có đăng ký kinh doanh điện nước?

* Căn cứ:

– Tại Khoản 7, Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 sửa đổi, bổ sung Điểm b Khoản 1 Điều 16 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 (Đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 3 Điều 5 Thông tư số 119/2014/TT-BTC) quy đinh về lập hóa đơn.

– Tại Điều 4, Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 sửa đổi, bổ sung Điều 6, Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 quy định về chi phí tiền điện.

– Tại Khoản 7, Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 quy định các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT.

* Theo đó:

– Trường hợp DN ký hợp đồng cho thuê một phần nhà xưởng => Bên thuê thanh toán lại tiền điện, nước do DN ký hợp đồng trực tiếp với các đơn vị cung cấp điện, nước.

– Để Bên thuê có cơ sở hạch toán tiền điện, nước vào chi phí được trừ thì khi thu lại tiền điện, nước.

+ DN phải lập hóa đơn GTGT tương ứng với số lượng điện, nước thực tế Bên thuê đã sử dụng với giá và thuế suất thuế GTGT mà nhà cung cấp điện đã ghi trên hóa đơn giao cho DN.

+ Trên hóa đơn phải ghi rõ “Thu lại tiền điện/nước tháng …”.

+ Đối với các khoản chi hộ tiền điện, nước này DN không phải kê khai thuế GTGT và không được hạch toán vào các khoản chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế vì không liên quan đến hoạt động kinh doanh của DN.

+ Bên thuê được sử dụng hóa đơn do DN xuất thu lại tiền điện, nước để kê khai thuế GTGT và hạch toán chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế theo quy định.

>> Xem thêm: CÔNG TY VAY HOẶC MƯỢN TIỀN CỦA CÁ NHÂN VÀ CÔNG TY KHÁC

2. Hóa đơn điện nước mang tên chủ nhà được đưa vào chi phí

* Căn cứ theo Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC quy định cụ thể như sau:

“Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế:

2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

2.15. Chi trả tiền điện, tiền nước đối với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu là hộ gia đình, Cá nhân cho thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh ký trực tiếp với đơn vị cung cấp điện, nước không có đủ chứng từ thuộc một trong các trường hợp sau:

a. Trường hợp Doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh trực tiếp thanh toán tiền điện, nước cho nhà cung cấp điện, nước không có các hóa đơn thanh toán tiền điện, nước và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.

b. Trường hợp Doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh không có chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.”

* Để đưa chi phí điện nước khi thuê nhà (Hóa đơn điện nước mang tên chủ nhà) vào chi phí hợp lý thì cần:

– Nếu DN trực tiếp thanh toán cho nhà cung cấp thì cần: Hợp đồng thuê địa điểm; Hóa đơn tiền điện nước; Chứng từ thanh toán.

– Nếu DN thanh toán với chủ nhà thì cần: Hợp đồng thuê địa điểm; Hóa đơn tiền điện nước; Chứng từ thanh toán điện nước thực tế tiêu thụ với chủ nhà.

(Bổ sung thêm: Trên hợp đồng thuê địa điểm nên thể hiện rõ việc bên nào chi trả khoản tiền điện nước này).

* Cách hạch toán:

Hạch toán tiền điện, nước và tiền thuế GTGT vào Chi phí (Vì thuế GTGT không được khấu trừ)

– Thuê sản xuất, ghi:

Nợ TK 627 (Giá trước thuế + Thuế GTGT = Giá sau thuế)

Có TK 111, 112, 331

– Thuê văn phòng, ghi:

Nợ TK 642 (Giá trước thuế + Thuế GTGT = Giá sau thuế)

Có TK 111, 112, 331

>> Xem thêm: 08 Bút toán hạch toán hàng xuất nhập khẩu – Kế cần phải biết

3. Hóa đơn tiền điện nước không mang tên DN, không được khấu trừ thuế GTGT

* Căn cứ theo Khoản 15 Điều 14 Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định cụ thể như sau:

“Điều 14: Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào:

15. Cơ sở kinh doanh không được tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với trường hợp:

– Hoá đơn không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán nên không xác định được người bán;

– Hóa đơn không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua nên không xác định được người mua”

=> Như vậy: Những hóa đơn tiền điện nước không mang tên DN mà mang tên chủ nhà thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

* Cách kê khai thuế GTGT:

– Chỉ cần Kê khai: Giá trị mua vào => Vào Chỉ tiêu 23; Tiền thuế GTGT => Vào Chỉ tiêu 24.

– Không được kê khai vào Chỉ tiêu 25 trên tờ khai thuế GTGT 01/GTGT (Vì không được khấu trừ thuế GTGT).

– Những hóa đơn tiền điện nước mang tên Chủ nhà không mang tên DN thì được:

+ Hạch toán vào chi phí khi tính thuế TNDN.

+ Nhưng không đượckhấu trừ thuế GTGT.

>> Xem thêm: 20 CHI PHÍ BỊ KHỐNG CHẾ MÀ KẾ TOÁN DOANH NGHIỆP PHẢI BIẾT

— Sưu tầm —

——

DÙNG THỬ PHẦN MỀM KẾ TOÁN & BÁN HÀNG MAXV

**Phần mềm Kế toán tiện ích, kiểm soát tốt chứng từ và lên Báo cáo tài chính chuẩn xác.

**Phần mềm Bán hàng quản lý hàng hóa hiệu quả

CÔNG TY CỔ PHẦN PHẦN MỀM MAXV VIỆT NAM

Hotline: 0382 325 225  — Tư vấn: 0862 325 225

Email: Softmaxv@gmail.com || Facebook: Phần Mềm Kế Toán Bán Hàng Maxv